หลังจากงาน ISLE 2026 เทคโนโลยี SMD ได้ถอนตัวออกจากการแข่งขันด้านเทคโนโลยีขาพินละเอียดอย่างแท้จริงแล้ว คำถามที่แท้จริงคือMicro COB กับ MIP ต่างกันอย่างไรและคำตอบขึ้นอยู่กับการใช้งานของคุณ ไม่ใช่แค่ข้อมูลจำเพาะเท่านั้น อ้างอิงจากโครงการกว่า 300 โครงการใน 55 ประเทศ
- SMD หมดสิทธิ์ในการแข่งขันด้านระยะห่างระหว่างขาที่ละเอียดกว่า ~P2.0 แล้ว หลังจากงาน ISLE 2026 แล้ว COB และ MIP ถือเป็นแนวทางที่เหมาะสมสำหรับผนังภายในอาคารที่มองเห็นได้ในระยะใกล้
- เลือกตามการใช้งาน ไม่ใช่ตามคุณสมบัติเฉพาะเพียงอย่างเดียว COB โดดเด่นเรื่องความทนทานและพื้นผิวที่ปิดสนิท ในขณะที่ MIP โดดเด่นเรื่องความสามารถในการซ่อมแซมและความสม่ำเสมอของสี
- ราคาแผงโซลาร์เซลล์ปี 2026 (EXW เซินเจิ้น): P1.5 COB ราคา 1,390–1,695 ดอลลาร์สหรัฐ/ตร.ม.; P1.2 COB ราคา 1,570–1,870 ดอลลาร์สหรัฐ/ตร.ม.; P0.9 COB ราคา 2,250–2,500 ดอลลาร์สหรัฐ/ตร.ม. โดยทั่วไปแล้ว ค่าควบคุม โครงสร้าง และค่าติดตั้งจะเพิ่มขึ้นอีก 20–40%
- COB Pro ได้รับมาตรฐาน CE, EMC และ RoHS ตรวจสอบใบรับรองมาตรฐานสำหรับเขตอำนาจศาลของคุณก่อนที่จะยืนยันการเสนอราคา
- → ห้องควบคุมและศูนย์บัญชาการ
- → ห้องประชุมคณะกรรมการบริษัท, P1.2–P2.0
- → ใช้งานได้ตลอด 24 ชั่วโมง 7 วันต่อสัปดาห์ ต้องมีมาตรฐาน IP54
- → พิพิธภัณฑ์ / ร้านค้าปลีกสินค้าหรู, P0.7–P1.2
- → งบประมาณจำกัดเทียบกับ MIP
- → สตูดิโอออกอากาศ / วีพี / XR
- → ต้องใช้ 7,680Hz + HDR10 / BT.2020
- → บริการให้เช่าและจัดกิจกรรม, หน้า 1.2–2.5
- → การซ่อมแซมฟิลด์ระดับพิกเซลมีความสำคัญ
- → งบประมาณอนุญาตให้จ่ายเบี้ยประกันภัยเพิ่ม 30–50% จาก COB
- → โฆษณากลางแจ้ง, P3–P10
- → ระยะการมองเห็นขั้นต่ำ > 3 เมตร
- → ป้ายประชาสัมพันธ์งานอีเวนต์ชั่วคราว
- → ต้นทุนที่คำนึงถึง P2.5+ ภายในอาคาร
สิ่งที่ ISLE 2026 ตัดสินใจ
การเปรียบเทียบ COB, SMD และ MIP ส่วนใหญ่ที่เผยแพร่ทางออนไลน์นั้นเขียนขึ้นในช่วงที่ SMD ยังเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับงานติดตั้งในพื้นที่แคบๆ แต่บริบทนั้นได้เปลี่ยนไปแล้ว หลังจากงาน ISLE 2026 อุตสาหกรรมได้บรรลุข้อตกลงร่วมกันอย่างชัดเจนว่าSMD ไม่ใช่สถาปัตยกรรมที่แนะนำอีกต่อไปสำหรับงานติดตั้งในพื้นที่แคบๆ ภายในอาคารที่ระดับ P2.0 หรือต่ำกว่า
ผู้ผลิตจอ LED รายใหญ่ทุกราย ไม่ว่าจะเป็น Unilumin, Leyard, Absen และแบรนด์ใหม่ๆ จากเซินเจิ้น ต่างทุ่มเทพื้นที่จัดแสดงระดับพรีเมียมให้กับผลิตภัณฑ์ COB และ MIP โดยเฉพาะ แผง SMD ที่มีความละเอียดต่ำกว่า P1.5 นั้นหายไปอย่างเห็นได้ชัดจากการจัดแสดงระดับเรือธง
ฉันทามติของอุตสาหกรรมจากงาน ISLE 2026: COB และ MIP คือสองเส้นทางเทคโนโลยีหลักในปัจจุบัน บทบาทของ SMD ถูกจำกัดมากขึ้นเรื่อยๆ เหลือเพียงความละเอียดพิกเซล P1.8 ขึ้นไป โฆษณากลางแจ้ง และป้ายระดับเริ่มต้นที่คำนึงถึงต้นทุน ผลิตภัณฑ์ที่มีความละเอียดพิกเซล P0.9 และ P0.7 ซึ่งทำได้เฉพาะด้วย COB หรือ MIP เท่านั้น ได้เริ่มใช้งานเชิงพาณิชย์ได้จริงในปี 2026
การตัดสินใจที่แท้จริงในปี 2026 คือการเลือกระหว่างMicro COBและMIPซึ่งเป็นสองแนวทางที่แตกต่างกันโดยพื้นฐานในการแก้ปัญหาทางวิศวกรรมเดียวกัน นั่นคือการลดขนาดพิกเซลลงในขณะที่ยังคงรักษาความน่าเชื่อถือของจอแสดงผลให้เพียงพอสำหรับสภาพแวดล้อมที่ต้องการ
คู่มือนี้ใช้ข้อมูลจากสายการผลิต ห้องปฏิบัติการสอบเทียบ และบันทึกการบำรุงรักษาหลังการติดตั้งของ DOIT VISION จากโครงการกว่า 300 โครงการใน 55 ประเทศ เราเขียนขึ้นเพื่อช่วยให้คุณตัดสินใจได้อย่างถูกต้องสำหรับโครงการของคุณ ไม่ใช่เพื่อขายผลิตภัณฑ์ใดผลิตภัณฑ์หนึ่งโดยเฉพาะ
หลักฟิสิกส์เบื้องหลังการแสดง
ความแตกต่างระหว่าง COB, SMD, MIP และ IMD เริ่มต้นที่ระดับชิป — ก่อนที่พิกเซลใด ๆ จะสว่างขึ้น การเข้าใจโครงสร้างทางกายภาพจะทำให้เห็นความแตกต่างด้านประสิทธิภาพในระดับต่อไปได้อย่างชัดเจน
COB — ชิปออนบอร์ด

ในการบรรจุภัณฑ์แบบ COB ชิป LED เปลือยจะถูกติดตั้งโดยตรงบนพื้นผิว PCB โดยไม่มีบรรจุภัณฑ์แยกชิ้นหรือตัวหลอดไฟแยกต่างหาก จากนั้นชุดชิปทั้งหมดจะถูกห่อหุ้มด้วยชั้นเรซินอีพ็อกซีอย่างต่อเนื่อง ทำให้เกิดพื้นผิวเรียบ ปิดสนิท และเป็นเนื้อเดียวกัน
การเปลี่ยนแปลงโครงสร้างนี้ดูเหมือนจะค่อยเป็นค่อยไป แต่ผลที่ตามมานั้นมากมายมหาศาล:
- ไม่มีเม็ดไฟยื่นออกมาให้โดนกระแทกหรือสะสมฝุ่น
- พื้นผิวอีพ็อกซี่มีคุณสมบัติ ความแข็งของดินสอ 5H — แข็งกว่าหน้าจอโทรศัพท์ส่วนใหญ่
- มาตรฐานการป้องกันระดับ IP54 (เทียบกับ IP33 สำหรับ SMD) โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมในการซีล
- ระยะห่างระหว่างพิกเซลที่ต่ำกว่า P1.0 สามารถทำได้จริงแล้ว — จอ COB ที่ดีที่สุดของเราในปัจจุบันมีระยะห่างระหว่างพิกเซลที่ P0.62
- การใช้พลังงานโดยประมาณ ต่ำกว่า 40% เมื่อเทียบกับ SMD ที่มีระดับความสว่างเท่ากัน
“Micro COB” ในปี 2026 คืออะไร? “Micro COB” คือความแตกต่างระหว่างแผงจอที่มีความละเอียด P0.9 และต่ำกว่า กับ COB มาตรฐานที่มีความละเอียด P1.2–P1.8 ในปี 2026 รายได้จาก Micro COB เพิ่มขึ้นเป็นสองเท่าเมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า โดยได้รับแรงขับเคลื่อนจากความต้องการใช้งานในห้องควบคุมและระบบภาพและเสียงขององค์กร ซึ่งเข้ามาแทนที่โปรเจ็กเตอร์และจอ LCD ขนาดใหญ่ Micro COB ความละเอียด P0.7 เริ่มวางจำหน่ายเชิงพาณิชย์เป็นครั้งแรกในงาน ISLE 2026
SMD — อุปกรณ์ติดตั้งบนพื้นผิว
การผลิตแบบ SMD (Self-Depth Edition) คือการบรรจุชิป LED แต่ละตัวไว้ในตัวเรือนขนาดเล็กที่แยกจากกัน ซึ่งเรามักเรียกกันว่า "เม็ดไฟ" จากนั้นจึงบัดกรีลงบนแผงวงจรพิมพ์ (PCB) วิธีนี้เป็นมาตรฐานที่ใช้กันในอุตสาหกรรมมานานกว่าสองทศวรรษแล้ว
ต่ำกว่าระดับ P2.0 ขนาดของตัวหลอดไฟ SMD แต่ละดวงจะใช้พื้นที่ผิวมากขึ้นเรื่อยๆ ต่ำกว่าระดับ P1.2 ชิ้นส่วนมีขนาดใหญ่เกินไปที่จะติดตั้งได้โดยไม่กระทบต่อความหนาแน่นหรือความแข็งแรงของโครงสร้าง แต่เทคโนโลยี COB ไม่มีข้อจำกัดดังกล่าว ปัจจุบันมีการจัดส่ง COB ที่ระดับ P0.7 อย่างแพร่หลาย นี่เป็นข้อจำกัดทางฟิสิกส์ ไม่ใช่ช่องว่างด้านคุณภาพการผลิต
SMD ยังคงเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมสำหรับการโฆษณากลางแจ้งระดับ P3–P10 ป้ายภายในอาคารที่คำนึงถึงต้นทุนระดับ P2.5 ขึ้นไป และจอแสดงผลชั่วคราวสำหรับงานอีเวนต์ที่มีระยะการมองเห็นขั้นต่ำเกิน 3 เมตร
MIP — ไมโคร LED ในแพ็คเกจ

MIP (Micro LED in Package) ใช้เทคโนโลยีการถ่ายโอนมวลเพื่อวางชิป Micro LED ลงในแพ็คเกจที่เข้ากันได้กับการติดตั้งบนพื้นผิว โดยผสมผสานความสามารถในการแสดงรายละเอียดของ COB เข้ากับรูปแบบการซ่อมแซมที่ใกล้เคียงกับ SMD
ความแตกต่างเชิงโครงสร้างที่สำคัญคือหน่วยพิกเซล MIP แต่ละหน่วยสามารถเคลื่อนย้ายได้ทีละหน่วย ต่างจาก COB ที่หากส่วนใดส่วนหนึ่งเสียหายจะต้องเปลี่ยนทั้งโมดูล แต่จอแสดงผล MIP รองรับการสลับหน่วยพิกเซลในภาคสนามได้ด้วยเครื่องมือที่เหมาะสม
ตลาด MIP ปี 2026 แบ่งออกเป็นสองแนวทางที่แตกต่างกันอย่างชัดเจน:
เป็นการต่อยอดโครงสร้างพื้นฐาน SMT เหมาะสำหรับ P1.2–P3.0 เหมาะสำหรับจอแสดงผลเชิงพาณิชย์ การจัดงานอีเว้นท์ และการใช้งานสำหรับผู้บริโภค
- ช่วงพิกเซล: P1.2 – P3.0 ✓
- รองรับ SMT: ใช่ ✓
- สถานะการผลิต: เริ่มจำหน่ายเชิงพาณิชย์ปี 2026 ✓
เป้าหมายคือความละเอียดต่ำกว่า P0.4 ยังไม่สามารถผลิตในปริมาณมากเพื่อการค้าได้ เนื่องจากข้อจำกัดด้านต้นทุนและผลผลิต
- ช่วงพิกเซล: ต่ำกว่า P0.4 (เป้าหมาย)
- ไม่รองรับ SMT: ไม่ — รองรับการถ่ายโอนมวล
- สถานะการผลิต: ผลิตในจำนวนจำกัด, ปี 2027–28
IMD — อุปกรณ์โมดูลแบบบูรณาการ
บรรจุภัณฑ์ IMD ผสานคุณลักษณะของทั้ง SMD และ COB ครอบคลุมตั้งแต่ P0.4 ถึง P0.9 ด้วยความน่าเชื่อถือสูงและประสิทธิภาพการป้องกันความเสียหายที่แข็งแกร่ง IMD เหมาะอย่างยิ่งสำหรับผู้ประกอบระบบที่ต้องการประสิทธิภาพต่ำกว่า P1.0 ในราคาที่เข้าถึงได้ง่ายกว่า COB เต็มรูปแบบ
การเปรียบเทียบสเปคแบบเต็ม
ข้อมูลจำเพาะจากหน่วยการผลิตและบันทึกหลังการติดตั้ง ไม่ใช่เอกสารข้อมูลทางการตลาด

| Specification | COB / ไมโคร COB | MIP (2026) | SMD | IMD |
|---|---|---|---|---|
| ระยะห่างพิกเซลขั้นต่ำ | P0.4 (เชิงพาณิชย์) | P0.4 (เกิดใหม่) | P1.2 (ขีดจำกัดเชิงปฏิบัติ) | P0.4 - P0.9 |
| ความแข็งผิว | อีพ็อกซี่ 5H | 3H–4H | 1H–2H (ลูกปัดที่เปิดเผย) | 3H–4H |
| คะแนน IP | IP54 | IP54 | IP33 | IP43 |
| อัตราการรีเฟรชสูงสุด | ความถี่มาตรฐาน 3,840Hz (มีให้เลือก 7,680Hz) | มาตรฐาน 7,680 เฮิรตซ์ | 1,920–3,840Hz | 3,840Hz |
| อัตราส่วนความต่าง | 10,000: 1 + | 10,000: 1 + | 3,000–5,000:1 น. | 8,000: 1 + |
| พลังงานเทียบกับ SMD | ลดลง ~40% | ลดลง ~35% | baseline | ลดลง ~30% |
| ความสามารถในการซ่อมแซมภาคสนาม | การสลับระดับโมดูล | ระดับพิกเซล* | ลูกปัดหลอดไฟแต่ละเม็ด | ระดับโมดูล |
| อัตราพิกเซลเสีย (12 เดือน) | ~0.2/10,000 | ~0.3/10,000 | ~1.8/10,000 | ~0.5/10,000 |
| HDR / สีสันกว้าง | มาตรฐาน BT.709 | HDR10, BT.2020 | มาตรฐาน BT.709 | BT.709 |
* การซ่อมแซมพิกเซล MIP ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะทางและช่างเทคนิคที่ได้รับการฝึกอบรม สีเขียว = พิกเซลนำหน้า · สีเหลืองอำพัน = พิกเซลปกติ · สีเทา = พิกเซลตามหลัง
ตัวเลขที่มีความสำคัญ
เมื่อเขียนข้อกำหนดทางเทคนิคหรือนำเสนอต่อลูกค้าปลายทาง ตัวเลขเหล่านี้คือสิ่งสำคัญ โดยตัดภาษาทางการตลาดออกไป
3,840Hzคืออัตราเฟรมขั้นต่ำสำหรับการติดตั้งใดๆ ที่มีการถ่ายภาพหรือบันทึกวิดีโอเป็นประจำ เช่น ห้องประชุม พื้นที่จัดงาน และสภาพแวดล้อมการออกอากาศ7,680Hzคือเกณฑ์สำหรับกล้องระดับมืออาชีพในการออกอากาศและการผลิตเสมือนจริง หากต่ำกว่านี้ กล้องที่มีอัตราเฟรมสูงจะแสดงเส้นสแกนที่มองไม่เห็นด้วยตาเปล่า แต่จะเห็นได้ทันทีเมื่อบันทึกภาพ ควรทำการทดสอบกล้องที่ระยะห่างที่กำหนดก่อนอนุมัติการติดตั้งเสมอ
9 สถานการณ์: เทคโนโลยีใดเหมาะสมที่สุด
ข้อมูลจำเพาะเพียงอย่างเดียวไม่เพียงพอต่อการตัดสินใจ ต่อไปนี้คือวิธีที่เทคโนโลยีทั้งสี่นี้เชื่อมโยงกับแอปพลิเคชันที่ผู้ติดตั้งระบบภาพและเสียงทำงานจริงในปี 2026

- ใช้งานได้ตลอด 24 ชั่วโมง 7 วันต่อสัปดาห์ ไม่มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นได้เลย
- มาตรฐาน IP54 สำหรับสภาพแวดล้อมที่ป้องกันฝุ่นละออง
- ข้อมูลจำเพาะ: P1.2–P1.5, 3,840Hz, IP54
- 7,680Hz สำหรับการบันทึกภาพด้วยกล้อง
- HDR10 + BT.2020 ขอบเขตสีกว้าง
- ข้อมูลจำเพาะ: P0.9–P1.5
- รอบการประกอบ/ถอดประกอบบ่อยครั้ง
- การซ่อมแซมพิกเซลหน้างานด้วยเครื่องมือ SMT
- ระยะห่างระหว่างเสาโดยทั่วไป P1.2–P2.5
- ระยะการมองใกล้ (<3 เมตร)
- พื้นผิวไร้รอยต่อระดับพรีเมียม
- ระยะห่างระหว่างเสาโดยทั่วไป P1.2–P1.8
- ระยะห่างระหว่างพิกเซลละเอียดมากเป็นพิเศษสำหรับการดูในระยะใกล้
- พื้นผิวพรีเมียมไร้รอยต่อ
- ระยะห่างระหว่างเสาโดยทั่วไป P0.7–P1.2
- การซ่อมแซมพิกเซลช่วยลดเวลาหยุดทำงานให้น้อยที่สุด
- ความสม่ำเสมอของสีที่ยอดเยี่ยม
- ระยะห่างระหว่างเสาโดยทั่วไป P0.9–P1.5
- P2.5–P4 สำหรับการใช้งานส่วนใหญ่
- ปริมาณการจราจรสูง → MIP หรือ COB/GOB
- SMD เพียงพอสำหรับมาตรฐานการค้าปลีก P3+
- ช่วงมาตรฐาน P4–P10
- SMD พัฒนาเต็มที่แล้ว ต้นทุนต่ำที่สุด
- ความทนทานต่อสภาพอากาศด้วยมาตรฐาน IP ของตัวเรือน
- ช่วง P2.5–P3.9
- ต้นทุนเริ่มต้นที่ต่ำที่สุดของ SMD
- IMD สำหรับโครงการระดับต่ำกว่า P1.5 ที่มีงบประมาณจำกัด
ทีมวิศวกรของเราสามารถตรวจสอบแอปพลิเคชัน สภาพแวดล้อม และงบประมาณของคุณได้ภายในเวลาเพียง 20 นาที
ราคาอ้างอิงปี 2026 แยกตามเทคโนโลยี
ต้นทุนแผงหน้าจอจำแนกตามเทคโนโลยีและระยะห่างระหว่างพิกเซล — ราคาอ้างอิงโดยตรงจากโรงงาน ณ จุดส่งมอบสินค้า (EXW) เซินเจิ้น เฉพาะแผงหน้าจอ (โมดูล + ตู้) จากคลังใบเสนอราคาของเราเอง ราคาสำหรับ OEM และราคาสั่งซื้อจำนวนมากจะแตกต่างกัน
| pixel ทางลาด | SMD ($/ตร.ม.) | COB ($/ตร.ม.) | MIP ($/ตร.ม.) | ตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุด |
|---|---|---|---|---|
| P3.0 | $720 | ไม่ใช่แนวของเรา | ไม่ใช่แนวของเรา | SMD |
| P2.5 | $860 | ไม่ใช่แนวของเรา | ไม่ใช่แนวของเรา | SMD |
| P1.5 | 1,415–1,530 เหรียญสหรัฐ | 1,390–1,695 เหรียญสหรัฐ | ไม่ใช่แนวของเรา | การทับซ้อนกัน — ข้อกำหนดเป็นตัวตัดสิน |
| หน้า 1.2 ★ | 1,825–2,035 เหรียญสหรัฐ | 1,570–1,870 เหรียญสหรัฐ | ไม่ใช่แนวของเรา | COB หรือ SMD (TCO) |
| P0.9 | ไม่สามารถใช้งานได้ | 2,250–2,500 เหรียญสหรัฐ | ใบเสนอราคา (เฉพาะ P0.9) | MIP (ข้อได้เปรียบในการซ่อมแซม) |
| P0.78 | ไม่สามารถใช้งานได้ | 4,650–4,800 เหรียญสหรัฐ | ไม่ใช่แนวของเรา | COB |
| P0.62 | ไม่สามารถใช้งานได้ | 10,350–10,450 เหรียญสหรัฐ | ไม่ใช่แนวของเรา | COB |
★ P1.2 เป็นโซนการแข่งขันที่คึกคักที่สุดในปี 2026 COB ไม่ได้ผลิตเกิน P1.875 ในสายการผลิตของเรา (COB Pro สูงสุดที่ P1.875, COB Beta ที่ P1.86) — P2.5 และความละเอียดต่ำกว่านั้นเป็นของ SMD MIP ปัจจุบันจำกัดอยู่ที่ P0.9 ราคานี้รวมเฉพาะแผงแล้ว — เพิ่ม 20–40% สำหรับระบบเต็มรูปแบบ (โปรเซสเซอร์ โครงสร้าง การติดตั้ง การขนส่ง การทดสอบระบบ อะไหล่) แบนด์วิดท์ขึ้นอยู่กับการกำหนดค่า: ต่ำสุด = 600 cd/m² ที่ 3,840 Hz, สูงสุด = 1,000 cd/m² ที่ 7,680 Hz ราคาจริงอาจคลาดเคลื่อนได้ ±10–15% ราคา SMD สำหรับตู้ขนาด 1000×500 มม. — ตู้ Block ขนาดเล็กกว่าจะมีราคาต่อหน่วยสูงกว่า
ที่ ระยะห่างระหว่าง พิกเซล P1.2ต้นทุนของแผง COB อยู่ที่ระดับเดียวกับหรือต่ำกว่าแผง SMD ที่เทียบเท่ากัน — 1,570–1,870 ดอลลาร์สหรัฐต่อตารางเมตร เทียบกับ 1,825–2,035 ดอลลาร์สหรัฐต่อตารางเมตร (ราคาแผง SMD สำหรับตู้ขนาด 1000×500 มม.) ข้อสันนิษฐานเดิมที่ว่า “แผง COB แพงกว่าแผง SMD เสมอ” นั้นใช้ไม่ได้อีกต่อไปแล้วที่ระยะห่างระหว่างพิกเซลระดับนี้
ข้อควรระวังอย่างหนึ่งที่ควรทราบคือที่ระดับP1.5ราคาของทั้งสองกลุ่มจะทับซ้อนกัน COB เริ่มต้นที่ราคาต่ำกว่า ($1,390/ตร.ม. เทียบกับ $1,415/ตร.ม.) แต่จะสูงขึ้นเป็น $1,695/ตร.ม. เมื่อระบุค่าความสว่าง 1,000 นิต ที่ความถี่ 7,680 เฮิรตซ์ ซึ่งสูงกว่าราคาสูงสุดของ SMD ที่ $1,530/ตร.ม. ที่ระดับ P1.5 คุณสมบัติของสินค้าจะเป็นตัวกำหนดราคา ไม่ใช่บรรจุภัณฑ์
ต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของ: ตัวเลขที่จะเปลี่ยนการตัดสินใจ
ราคาซื้อฮาร์ดแวร์เพียงอย่างเดียวไม่ใช่ตัวเลขที่เหมาะสมที่จะนำมาเปรียบเทียบ ต่อไปนี้คือแบบจำลองต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของ (TCO) สองแบบที่ได้มาจากข้อมูลโครงการจริง
แบบจำลอง A — ศูนย์บัญชาการรัฐบาลขนาด 40 ตารางเมตร (P1.2)
บริษัทผู้รวมระบบแห่งหนึ่งได้ทำการประเมินเปรียบเทียบระหว่าง COB กับ SMD สำหรับศูนย์บัญชาการของรัฐบาล พบว่าต้นทุนเริ่มต้นของแผง SMD ต่ำกว่า 18% อย่างไรก็ตาม เมื่อคำนวณต้นทุนการบำรุงรักษาในระยะเวลา 5 ปี ต้นทุนรวมตลอดอายุการใช้งานของ COB ต่ำกว่าถึงกว่า 30% ซึ่งคิดเป็นมูลค่าประมาณ 140,000 ดอลลาร์สหรัฐตลอดระยะเวลาสัญญา
| หมวดหมู่ค่าใช้จ่าย | SMD (P1.2, 40 ตร.ม.) | COB (P1.2, 40 ตร.ม.) | MIP (P1.2, 40 ตร.ม.) |
|---|---|---|---|
| การจัดซื้อแผงควบคุม (ปีที่ 0) | ~ $ 88,000 | ~ $ 120,000 | ~ $ 116,000 |
| ค่าบำรุงรักษาประจำปี (เฉลี่ย ปีที่ 1-5) | ประมาณ 12,000 ดอลลาร์สหรัฐต่อปี | ประมาณ 3,500 ดอลลาร์สหรัฐต่อปี | ประมาณ 2,800 ดอลลาร์สหรัฐต่อปี |
| ค่าบำรุงรักษารวม 5 ปี | ~ $ 60,000 | ~ $ 17,500 | ~ $ 14,000 |
| ประมาณการต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของ (TCO) ในระยะเวลา 5 ปี | ~ $ 148,000 | ประมาณ 137,500 ดอลลาร์สหรัฐ (-7%) | ประมาณ 130,000 ดอลลาร์สหรัฐ (-12%) |
แบบ B — ห้องประชุมคณะกรรมการบริหารองค์กร ขนาด 20 ตารางเมตร (P1.5)
| รายการค่าใช้จ่าย | ไมโครอีโคบี | SMD (ระยะห่างเทียบเท่า) |
|---|---|---|
| อุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ (20 ตร.ม., P1.5) | $ $ 38,000- ฮิต | $ $ 26,000- ฮิต |
| การบำรุงรักษาปีที่ 1-2 | $ $ 200- ฮิต | $ $ 800- ฮิต |
| การบำรุงรักษาปีที่ 3-5 | $ $ 400- ฮิต | $ $ 2,400- ฮิต |
| ค่าพลังงาน (5 ปี, 12 ชั่วโมง/วัน @ 0.12 ดอลลาร์/กิโลวัตต์ชั่วโมง) | $ $ 3,200- ฮิต | $ $ 5,200- ฮิต |
| รวม 5 ปี | $ $ 45,800- ฮิต | $ $ 38,400- ฮิต |
อ้างอิงจากข้อมูลโครงการ DOIT VISION พลังงานในราคาเชิงพาณิชย์ 0.12 ดอลลาร์/กิโลวัตต์ชั่วโมง ที่ความเข้มข้นในการใช้งาน 24 ชั่วโมง 7 วันต่อสัปดาห์ COB จะถึงจุดคุ้มทุนในปีที่สาม
วิธีนำเสนอเรื่องนี้แก่ลูกค้าปลายทาง:อย่าเน้นที่ความแตกต่างของราคาฮาร์ดแวร์เป็นหลัก ให้เน้นที่ระยะเวลา 5 ปี และอธิบายว่าข้อดีของ COB คือการลดความเสี่ยงด้านการบำรุงรักษา สำหรับสภาพแวดล้อมที่มีความสำคัญอย่างยิ่ง คำถามไม่ใช่ “เราสามารถจ่ายค่า COB ได้หรือไม่” แต่เป็น “เราสามารถรับมือกับพิกเซลเสียบนจอแสดงผลในห้องควบคุมราคา 400,000 ดอลลาร์ในปีที่สามได้หรือไม่”
ส่งขนาดพื้นที่ติดตั้ง ระยะห่างระหว่างพิกเซล และชั่วโมงการใช้งานมาให้เรา เราจะคำนวณค่าใช้จ่าย 5 ปีให้คุณ
แถลงการณ์จากภาคอุตสาหกรรมในงาน ISLE 2026
แถลงการณ์จากผู้ผลิตจอแสดงผล LED รายใหญ่ ทั้งในและหลังงาน ISLE 2026 รวบรวมจากงานนำเสนอต่อสาธารณะและการสื่อสารในอุตสาหกรรม

“สำหรับเทคโนโลยี Micro in Package (MiP) มีเพียงไม่กี่บริษัทเท่านั้นที่ประสบความสำเร็จในการผลิตในปริมาณมาก ข้อได้เปรียบของ MiP อยู่ที่การย่อขนาดบรรจุภัณฑ์ให้เล็กลง ในขณะที่ยังคงรักษาความสว่าง ความสม่ำเสมอของสี และคุณลักษณะอื่นๆ ของผลิตภัณฑ์ไว้ได้”
“MiP มีข้อดีหลายประการ ได้แก่ การผสมแสง ความสม่ำเสมอ ต้นทุนการซ่อมแซมต่ำ และลดความยุ่งยากในการทดสอบเฉพาะจุด COB สามารถห่อหุ้มชิปที่มีขนาดสองด้านมากกว่า 100 ไมโครเมตรเท่านั้น ในขณะที่ MiP สามารถห่อหุ้มชิปที่มีขนาดต่ำกว่า 60 ไมโครเมตรได้”
“เทคโนโลยี MIP สามารถนำอุปกรณ์การผลิต SMD กลับมาใช้ใหม่ได้ ซึ่งช่วยลดการลงทุนในสินทรัพย์จำนวนมาก จอแสดงผล COB มีความสว่างสูงและความคมชัดสูง พร้อมเอฟเฟกต์ HDR ซึ่งมีข้อดีเหนือกว่าผลิตภัณฑ์ SMD อย่างมากในด้านความเสถียรของจอแสดงผล”
“COB คือผู้นำอย่างแท้จริงในด้านความน่าเชื่อถือและเสถียรภาพ MIP ระดับแพ็คเกจเป็นการต่อยอดจากความสามารถของ SMT ที่มีอยู่เดิม MiP ระดับชิปและ COB จะยังคงเป็นเส้นทางคู่ขนานต่อไปจนกว่าเทคโนโลยี ต้นทุนการผลิต และอุปกรณ์การผลิตของอุตสาหกรรมจะรวมเป็นหนึ่งเดียว”
การประเมินซัพพลายเออร์ LED ระยะห่างระหว่างขาแคบในปี 2026
ใช้คำถามต่อไปนี้เพื่อตรวจสอบคุณภาพ ความสามารถในการผลิต และความมุ่งมั่นในการบริการหลังการขายอย่างแท้จริง:
- อัตราผลผลิตรอบแรกสำหรับโมดูล COB ของคุณคือเท่าไร?ผู้ผลิตชั้นนำตั้งเป้าหมายไว้ที่มากกว่า 99.5% หากต่ำกว่า 98% บ่งชี้ถึงปัญหาในการควบคุมคุณภาพ ซึ่งส่งผลโดยตรงต่อพิกเซลเสียในผลิตภัณฑ์
- คุณจะปกป้อง LED ระหว่างการบัดกรีครั้งที่สองได้อย่างไร?นี่คือจุดบกพร่องที่พบได้บ่อยที่สุดในกระบวนการผลิต COB ระดับล่าง ขอเอกสารกระบวนการผลิตโดยละเอียด คำตอบจะแสดงให้เห็นถึงความซับซ้อนของกระบวนการผลิต
- เงื่อนไขการรับประกันและขั้นตอนการเคลมสำหรับพิกเซลเสียของคุณเป็นอย่างไร?ผู้จำหน่ายที่น่าเชื่อถือจะเสนอการรับประกันอัตราพิกเซลเสีย 0.0001% หรือต่ำกว่า พร้อมขั้นตอนการเปลี่ยนสินค้าที่เป็นเอกสาร ไม่ใช่แค่คำพูดคลุมเครือว่า “เราจะจัดการเอง”
- คุณมีโมดูล/แผงควบคุมสำรองไว้จำหน่ายเป็นเวลา 3 ปีหลังการซื้อหรือไม่?การจับคู่สีของ LED แต่ละล็อตจะเสื่อมลงเมื่อเวลาผ่านไป การมีอะไหล่จากล็อตการผลิตเดียวกันจึงจำเป็นอย่างยิ่งสำหรับการซ่อมแซมที่ราบรื่น
- โมดูล COB/MIP ของคุณได้รับการปรับเทียบสำหรับระบบควบคุมใดบ้าง?Nova Star และ Colorlight เป็นตัวควบคุมมาตรฐานสำหรับ COB และ MIP ในผลิตภัณฑ์ของเรา — ข้อมูลการปรับเทียบระดับโมดูล COB ต้องระบุในรูปแบบที่ถูกต้องสำหรับตัวส่งสัญญาณและโปรเซสเซอร์เฉพาะของคุณ
- ผลิตภัณฑ์นี้มีใบรับรองอะไรบ้าง?COB Pro มีใบรับรอง CE, EMC และ RoHS โปรดตรวจสอบใบรับรองรุ่นที่กฎหมายกำหนดก่อนที่จะยืนยันการเสนอราคา เนื่องจากข้อกำหนดแตกต่างกันไปในแต่ละประเทศและสภาพแวดล้อมการใช้งาน
- คุณสามารถจัดหาตัวอย่างการติดตั้งที่มีความเข้มข้นในการใช้งานเทียบเท่ากันได้หรือไม่?ขอข้อมูลอ้างอิงที่ตรงกับกรณีการใช้งานของคุณ การตรวจสอบความถูกต้องของ COB ในพิพิธภัณฑ์นั้นแตกต่างจากการตรวจสอบความถูกต้องของ COB ในสตูดิโอออกอากาศตลอด 24 ชั่วโมง 7 วันต่อสัปดาห์